Tư vấn luật lao động

Bạn đọc hỏi:
Chào Luật sư,
Công ty mình có sắp xếp ca là việc (12 giờ mỗi ca), ca 1 từ 8:00 - 20:00, ca 2 từ 20:00 - 8:00 và luân phiên ngày nghỉ ( mỗi 6 ngày làm việc sẽ nghỉ 1 ngày). Trường hợp công nhân làm ca 2 từ 20:00 đến 24:00 là ngày làm việc bình thường nhưng từ 00:00 đến 8:00 rơi vào ngày lễ thì khoảng thời gian này cần thanh toán thế nào, trả lương theo thời gian bình thường hay trả lưong theo ngày lễ?
Chân thành cảm ơn.
 
Văn Phòng Luật Sư Lê Phương Nam trả lời:
Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Phòng tư vấn trực tuyến của văn phòng luật sư LÊ PHƯƠNG NAM. Với thắc mắc của bạn, văn phòng luật sư LÊ PHƯƠNG NAM xin được tư vấn như sau:
      Theo quy định tại điều 104 BLLĐ năm 2012 thì thời giờ làm việc trong điều kiện không quá 08 giờ trong một ngày. Theo đó, nếu cty bạn chia ca làm việc thì thời gian làm việc mỗi ca cũng không được vượt quá 08 giờ. Như vậy, nếu chia ca thì phải là 03 ca chứ không thể 02 ca: ca 1: 6h đến 14h; ca 2: từ 14h đến 22h và ca 3: từ 22h đến 6h sáng hôm sau. Việc chia 02 ca và thời gian làm việc mỗi ca đến 12h là vi phạm pháp luật lao động! nên đề nghị bạn xem kỹ lại.
Ngoài ra, khi chia 3 ca như trên thì đối với ca 3 là thời gian làm việc vào ban đêm nên phải trả thêm 50% lương cho người lao động theo điều 97 BLLĐ năm 2012
Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.
1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.
3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.
Trên  đây là ý kiến tư vấn căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các bạn tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.
Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 19006599 hoặc gửi qua email: luatsuleba@gmail.comluatsuleba@lpn.vn - luatphuongnam@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ chúng tôi.
Rất mong nhận được sự hợp tác!
 
Lên trên
Để lại lời nhắn cho chúng tôi

Xin vui lòng để lại lời nhắn.

1900 65 99